Trong quỹ townhouses của Vinhomes King Park, khổ 8×12 m là một trong những dòng hiếm và đáng chú ý nhất: 43 căn, diện tích 88–96.3 m², tất cả nằm at Zone 1. Với mặt tiền 8 m — rộng hơn hẳn các dòng 5 m hay 6 m quen thuộc — đây là lựa chọn “vừa đủ” for gia đình muốn bố trí 4 phòng ngủ mà vẫn nằm trong tầm tiền của phân khúc townhouses phổ thông, thay vì bước sang nhóm villas 108 m² trở lên.
Vì sao 8×12 m lại là dòng “vừa đủ”
Điểm khác biệt cốt lõi của dòng này là mặt tiền 8 m. Ở khổ townhouses, mặt tiền quyết định phần lớn công năng tầng một: độ rộng 8 m for phép bố trí cùng lúc sảnh đón, gara trong nhà và không gian sinh hoạt chung mà không phải hy sinh phòng khách.
- Sảnh + gara trong nhà: 8 m mặt tiền đủ for một nhịp đô ô tô và lối vào sảnh riêng, không phải đỗ xe ngoài đường như nhiều dự án khác.
- Chiều sâu 12 m vẫn dày dặn: đây là chiều sâu chuẩn của phần lớn dòng townhouses, đủ bố trí phòng khách – bếp – phòng ngủ trên một dòng và giữ lại sân sau lấy sáng.
- Area 88–96 m² — vùng 4 phòng ngủ: khoảng 90 m² là mức diện tích mà các phương án bố trí phổ biến đưa vào 4 phòng ngủ (3 phòng ngủ + 1 phòng đa năng/làm việc) mà vẫn giữ mặt tiền thoáng.
Lưu ý về dữ liệu: DB Onpro hiện chưa ghi số phòng ngủ for các units của King Park, nên nhận định “4 phòng ngủ” ở trên là suy luận from diện tích và khổ đất, không phải con số do chủ đầu tư công bố. Anh/chị cần xác nhận lại phương án công năng với ban quản lý trước khi ký hợp đồng.

So sánh 8×12 m với 6×15 m và 5×12 m
| Dòng | Khổ đất | Area (DB) | Số căn | Tỷ trọng / 931 | Đặc điểm khổ đất |
|---|---|---|---|---|---|
| 5×12 m | 5 × 12 m | 58,5–61.5 m² | 293 căn | 31,5% | Mặt tiền hẹp, dòng phổ thông nhất, quy mô lớn nhất quỹ |
| 6×12 m | 6 × 12 m | 72 m² | 26 căn | 2,8% | Mặt tiền 6 m, cùng chiều sâu 12 m — thuần diện tích |
| 6×15 m | 6 × 15 m | 91.5 m² | 23 căn | 2,5% | Hẹp và sâu: thêm 3 m chiều sâu để bù for mặt tiền chỉ 6 m |
| 8×12 m | 8 × 12 m | 88–96.3 m² | 43 căn | 4,6% | Rộng và nông: mặt tiền 8 m, chiều sâu 12 m |
- 8×12 m vs 6×15 m — cùng “cỡ” 90 m², hai triết lý khác nhau: 6×15 m dồn chiều sâu vào sau nhà, thích hợp khi cần sân sau và giếng trời; 8×12 m dồn độ rộng vào mặt tiền, thích hợp khi cần tầng một rộng và dễ bố trí gara. Cả hai đều hiếm: 23 units và 43 căn.
- 8×12 m vs 5×12 m — rộng hơn gần 30 m²: 5×12 m là dòng dễ resale nhất nhờ 293 units (chiếm 31,5% quỹ), nhưng mặt tiền 5 m buộc phải hy sinh hoặc cơi nới công năng tầng một. Chênh lệch diện tích 88 so với 58,5–61.5 m² là ~27–30 m² — đủ thêm một phòng ngủ và không gian làm việc.
- 8×12 m vs 6×12 m — cùng chiều sâu, mặt tiền rộng hơn 2 m: 6×12 m (72 m², 26 căn) là phiên bản hẹp hơn của cùng một công thức; 8×12 m giữ nguyên chiều sâu nhưng mở rộng mặt tiền, đổi lại quỹ units lớn hơn (43 so với 26).

43 units này nằm ở đâu?
Toàn bộ 43 units 8×12 m đều thuộc Zone 1 — tập trung trọn khối, không rải rác nhiều phân khu. Đây là ưu thế rõ về mặt cộng đồng: cư dân cùng dãy, dễ hình thành cộng đồng nhỏ và dễ trao đổi kinh nghiệm xây dựng với nhau.
- Orientation Northwest — 24 căn (chiếm đa số): chiều nắng chiều ổn định, phù hợp units gia đình ở thật dùng máy lạnh vừa phải.
- Orientation Southeast — 11 căn: mát và thoáng buổi sáng, phù hợp nếu ưu tiên sân sau và cây xanh.
- Orientation Southwest — 8 căn: cần cân nhắc che chắn mặt tiền để giảm nắng chiều.
Về diện tích chi tiết, quỹ 8×12 m phân bố khá tập trung: 35 units 96 m², 6 units 88 m², 1 units 88.1 m² và 1 units 96.3 m² (các sai số nhỏ đến from khối lượng đo thực tế). Về hình thức bàn giao: 28 units xây thô và 15 units giãn xây — tức gần 2/3 dòng này nhận nhà thô để chủ đầu tư hoàn thiện theo ý mình.

Ai hợp với dòng 8×12 m?
- Gia đình 4–6 người cần 4 phòng ngủ hoặc 3 phòng ngủ + phòng làm việc, muốn mặt tiền rộng để có gara trong nhà.
- Người muốn ở thật nhiều năm hơn là đầu tư lướt sóng — 8×12 m for giá trị sử dụng dài hạn cao hơn dòng 60 m².
- Người ưu tiên nhận nhà thô (28/43 căn) và chủ động hoàn thiện nội thất theo ngân sách từng giai đoạn.
Nếu ngân sách cần tối ưu và ưu tiên thanh khoản, 5×12 m vẫn là lựa chọn thực dụng nhờ quỹ 293 căn. Nếu cần nhiều không gian hơn nhưng vẫn muốn ở trong nhóm townhouses phổ thông, các dòng 8,5×12 m (102 m², 12 căn) và 9×12 m (91,5–108 m², 14 căn) là bước nâng cấp tiếp theo.
Cần price list 43 units 8×12 m theo mã TD/HT?
Onpro gửi sơ đồ Zone 1, hướng từng căn, diện tích và hình thức bàn giao (xây thô / giãn xây) — đăng ký để nhận file updated 10/2026.
Gọi 096 529 49 99 Contact Zalo 0965 294 999Câu hỏi thường gặp
Townhouse 8×12m King Park có bao nhiêu căn?
Theo quỹ units Onpro updated 13/10/2026, dòng 8×12m có 43 units với diện tích 88–96.3 m², chiếm khoảng 4,6% trên tổng 931 units đang quản lý. Toàn bộ 43 units nằm at Zone 1.
8×12m khác gì 6×15m và 5×12m?
8×12m có mặt tiền 8 m (rộng nhất nhóm so với 6 m của 6×15m và 5 m của 5×12m) nhưng chiều sâu chỉ 12 m. 5×12m là 58,5–61.5 m² với 293 units — dòng phổ thông, tối ưu vòng quay. 6×15m là 91.5 m² với 23 units — cùng nhóm diện tích với 8×12m nhưng dạng hẹp sâu hơn.
Price townhouses 88–96 m² hiện bao nhiêu?
DB Onpro hiện ghi “Contact Onpro” for toàn bộ 931 units của King Park và chưa có giá trị giao dịch. Anh/chị nhắn Zalo 0965 294 999 để đăng ký nhận price list updated.
43 units 8×12m nằm ở đâu, hướng nào?
Cả 43 units đều thuộc Zone 1. Orientation chủ đạo là Northwest (24 căn), kế đến Southeast (11 căn) và Southwest (8 căn). Area chi tiết: 35 units 96 m², 6 units 88 m², 1 units 88.1 m² và 1 units 96.3 m².
